home |  link |  webboard |  job |  sitemap |  shopping cart 

ประกาศผลการตัดสินการประกวดแบบ โครงการประกวดแบบลานเฉลิมพระเกียรติฯ ขั้นตอนที่ 2 รอบชิงชนะเลิศ

ตามที่คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร ได้ประกาศผลผู้เข้าประกวดแบบให้เป็นผู้ผ่านเข้ารอบ 2 ทีมสุดท้าย (รอบชิงชนะเลิศ) ได้แก่

1. ลำดับที่ 30 ซอย 1111 นายปิตุพงษ์ เชาวกุล บริษัท ซุปเปอร์มาชีน สตูดิโอ จำกัด
2. ลำดับที่ 70 ลผด 2489 นายพัชระ วงศ์บุญสิน และ บริษัท ภูมิสถาปนิกกรุงเทพ จำกัด

และกำหนดให้ผู้ผ่านเข้ารอบ 2 ทีมสุดท้ายเข้าชี้แจงแบบและตอบข้อซักถามต่อคณะกรรมการตัดสินครั้งที่ 2 ในวันพฤหัสบดีที่ 9 มิถุนายน 2554 เวลา 15.00 น. ณ สมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปภัมภ์ ที่ผ่านมา โดยมีคณะกรรมการตัดสินประกวดแบบ ประกอบด้วย

1. ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร.ตรึงใจ บูรณสมภพ
2. รศ.ดร.ต่อตระกูล ยมนาค ประธานกรรมการ บริษัทวิศวกรที่ปรึกษาต่อตระกูล ยมนาค จำกัด
3. คุณกฤษฎา โรจนกร กรรมการผู้จัดการ บริษัท แฮบบิตา อาร์คิเต็กส์ จำกัด
4. ดร.เทอดเกียรติ ศักดิ์คำดวง นายกสมาคมสถาปนิกชุมชนเมืองไทย
5. คุณเมธินี สุวรรณะบุณย์ นายกสมาคมมัณฑนากรแห่งประเทศไทย
6. ดร.พรธรรม ธรรมวิมล ภูมิสถาปนิก กลุ่มวิชาการอนุรักษ์โบราณสถาน
สำนักโบราณคดี กรมศิลปากร
7. คุณสมชาย จงแสง กรรมการผู้จัดการ บริษัท เดกา อาทีเรีย จำกัด
8. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ไขศรี ภักดิ์สุขเจริญ อาจารย์ภาควิชาการวางแผนภาคและเมือง
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
9. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.รุจิโรจน์ อนามบุตร อาจารย์ภาควิชาการออกแบบและวางผังชุมชนเมือง
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร
10. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชัยยศ อิษฎ์วรพันธุ์ อาจารย์คณะจิตรกรรม ประติมากรรมและภาพพิมพ์
มหาวิทยาลัยศิลปากร
11. ดร.ชเล คุณาวงศ์ บริษัท องศา สถาปนิก จำกัด

คณะกรรมการตัดสินการประกวดแบบฯ ได้พิจารณาผลการตัดสินประกวดแบบขั้นตอนที่ 2 เสร็จสิ้นแล้ว มีผลการตัดสิน ดังนี้

รางวัลชนะเลิศ ได้รับเงินรางวัลมูลค่า 1,200,000.00 บาท ได้แก่   ลผด 2479 นายพัชระ วงศ์บุญสิน และ บริษัท ภูมิสถาปนิกกรุงเทพ จำกัด

รางวัลรองชนะเลิศ 4 รางวัล ได้รับเงินรางวัลๆ ละ มูลค่า 500,000.00 บาท ได้แก่

ซอย 1111 นายปิตุพงษ์ เชาวกุล บริษัท ซุปเปอร์มาชีน สตูดิโอ จำกัด
คตท 6542 บริษัท สถาปนิกควินตริก จำกัด
ธรร 9847 บริษัท ฉมา จำกัด
ปบป 0101 บริษัท เอ็นเจ็ดเอ จำกัด

ทั้งนี้ คณะฯ จะมีพิธีการมอบรางวัลแก่ผู้ได้รับรางวัลจากการประกวดแบบโครงการประกวดแบบลานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ขั้นตอนที่ 1 และขั้นตอนที่ 2 ในวันเปิดนิทรรศการแสดงผลงานผู้เข้าประกวดแบบอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งจะประกาศให้ทราบต่อไป
 


 

 

 

ตามที่คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร ได้ประกาศผลผู้เข้าประกวดแบบโครงการประกวดแบบลานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชที่ได้รับการคัดเลือกให้ผ่านเข้าสู่การประกวดแบบขั้นตอนที่ 2 จำนวน 5 ราย และคณะกรรมการตัดสินดำเนินการคัดเลือกผลงาน เมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2554 ณ สมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปถัมภ์ ที่ผ่านมา โดยมีคณะกรรมการตัดสินประกวดแบบ ประกอบด้วย

 
1. ศาสตราจารย์เกียรติคุณ ดร.ตรึงใจ บูรณสมภพ
2. รศ.ดร.ต่อตระกูล ยมนาค                        ประธานกรรมการ บริษัทวิศวกรที่ปรึกษาต่อตระกูล ยมนาค จำกัด
3. คุณกฤษฎา โรจนกร                               กรรมการผู้จัดการ  บริษัท แฮบบิตา อาร์คิเต็กส์ จำกัด
4. ดร.เทอดเกียรติ ศักดิ์คำดวง                     นายกสมาคมสถาปนิกชุมชนเมืองไทย
5. คุณเมธินี สุวรรณะบุณย์                           นายกสมาคมมัณฑนากรแห่งประเทศไทย
6. ดร.พรธรรม ธรรมวิมล                             ภูมิสถาปนิก กลุ่มวิชาการอนุรักษ์โบราณสถาน
 สำนักโบราณคดี กรมศิลปากร
7. คุณสมชาย จงแสง                                 กรรมการผู้จัดการ บริษัท เดกา อาทีเรีย จำกัด
8. ผศ.ดร.ไขศรี ภักดิ์สุขเจริญ                       อาจารย์ภาควิชาการวางแผนภาคและเมือง
 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
9. ผศ.ดร.รุจิโรจน์ อนามบุตร                        อาจารย์ภาควิชาการออกแบบและวางผังชุมชนเมือง
 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร
10. ผศ.ดร.ชัยยศ อิษฎ์วรพันธุ์                      อาจารย์คณะจิตรกรรม ประติมากรรมและภาพพิมพ์
 มหาวิทยาลัยศิลปากร
11. ดร.ชเล คุณาวงศ์                                  บริษัท องศา สถาปนิก จำกัด
 
ผลปรากฏว่า ผู้ส่งแบบประกวดที่มีผลงานและผลคะแนนก้ำกึ่งกันสมควรให้เป็นผู้ผ่านเข้ารอบ 2 ทีมสุดท้าย (รอบชิงชนะเลิศ) ได้แก่
 
      ลำดับที่ 30               ซอย 1111        นายปิตุพงศ์ เชาวกุล
                                                            บริษัท ซุปเปอร์มาชีน สตูดิโอ จำกัด
      ลำดับที่ 70               ลผด 2489         นายพัชระ วงศ์บุญสิน และ
                                                            บริษัท ภูมิสถาปนิกกรุงเทพ จำกัด
 
ขอให้ผู้ผ่านเข้ารอบ 2 ทีมสุดท้ายเข้าชี้แจงแบบและตอบข้อซักถามต่อคณะกรรมการตัดสินฯ ครั้งที่ 2
ในวันพฤหัสบดีที่ 9 มิถุนายน 2554 เวลา 15.00 น. ณ สมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปภัมภ์ เพื่อคัดเลือก
ผู้ที่มีคุณสมบัติและมีผลงานการออกแบบให้เป็นผู้ชนะการประกวดแบบต่อไป
 
คณะฯ จะมีพิธีการมอบรางวัลแก่ผู้ได้รับรางวัลขั้นตอนที่ 1 และขั้นตอนที่ 2 ในวันเปิดนิทรรศการแสดงผลงานผู้เข้าประกวดแบบอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งจะประกาศให้ทราบต่อไป
 

 

ช่วงเวลา: 
Sat, 05/14/2011