โยธาฯตราดโยนท้องถิ่นฟันอาคารเลี้ยงนกฯ
คัดจาก หนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจ ฉบับวันที่ 11-14 มีนาคม 2555
โยธาฯตราดชี้อาคารต่อเติมเลี้ยงนกนางแอ่นผิดกฎหมายทุกแห่ง เหตุใช้อาคารผิดวัตถุประสงค์ แต่เป็นหน้าที่ท้องถิ่นที่ต้องไปเอาผิดเอง แนะทางออกกำหนดเป็นโซนนิ่งเลี้ยงนกให้อยู่ห่างไกลชุมชน
นายธนากร สงวนพงษ์ วิศวกรโยธาธิการชำนาญงาน สำนักงานโยธาธิการและผังเมือง จังหวัดตราด เปิดเผยว่า หลังจากเกิดปัญหาขึ้นจากการขยายตัวของการเลี้ยงนกนางแอ่นกินรัง ทำให้ผู้ว่าราชการจังหวัดตราด ได้สั่งการให้ทางโยธาธิการฯตราด เข้าไปตรวจสอบอาคารที่มีการเลี้ยงนกนางแอ่นกินรัง พบว่า ผู้ประกอบการจะขออนุญาตจากฝ่ายช่างของเทศบาลเมืองตราดว่า จะต่อเติมอาคารหรือก่อสร้างที่อยู่อาศัย เพื่อให้ได้ใบอนุญาตก่อน หลังจากนั้นก็มีการดัดแปลงอาคาร เช่น ช่องที่ทำหน้าต่าง หรือช่องว่างแทนที่จะเป็นบานใหญ่ ก็เป็นบานเล็ก หรือทำเป็นช่องเล็ก ทำท่อ และมีเสียงเรียกนก ซึ่งตรวจแล้วพบว่า ผิดทุกแห่ง เนื่องจากผิดวัตถุประสงค์
“อาคารที่ทำผิดเหล่านี้ เป็นอำนาจของท้องถิ่นที่จะต้องเข้าไปดำเนินการเอาผิดกับผู้ดัดแปลงเอง ส่วนโยธาฯตราด ไม่มีอำนาจดำเนินการการทำผิดสเปกจากแบบที่ขออนุญาตเดิมที่บอกว่าเป็นหน้าต่างก็ทำเป็นช่องเล็ก ๆ ที่บอกว่าเป็นที่เก็บสินค้า ก็เห็นว่าไม่มี เพราะเป็นที่อยู่อาศัยของนกนางแอ่น กฎหมายที่จะเอาผิดได้ ก็คือ พ.ร.บ.การสาธารณสุข ปี 2538 ที่ให้ดูแลในเรื่องความรำคาญ เสียง หรือกลิ่น ทางโยธาฯตราดไม่มีอำนาจจะเข้าไป เราเป็นแค่ผู้ตรวจสอบเท่านั้น”
นายธนากร กล่าวอีกว่า ทางที่ดีที่สุด ก็คือ การกำหนดพื้นที่เลี้ยงเฉพาะหรือโซนนิ่งขึ้นมา แล้วมีระบบในการควบคุม ไม่ให้มีการสร้างที่อยู่อาศัยไกลๆ ปัญหาก็จะลดลงไป แต่ทุกวันนี้กลับมาแออัดอยู่ในพื้นที่เมือง วันหนึ่งมีการอนุญาตเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จะอยู่กันอย่างไร โดยจากการไปตรวจสอบพื้นที่ในเทศบาลเมืองตราด ตำบลวังกระแจะ และตำบลเนินทราย เป็นพื้นที่หนาแน่นที่สุด โดยเฉพาะในเขตเทศบาลเมืองตราดถือว่าหนาแน่น หากมีการอนุญาตให้ทำอีกจะเกิดปัญหาด้านสิ่งแวดล้อมในอนาคตได้”