ประวัติสมาคมสถาปนิกสยาม ในพระบรมราชูปถัมภ์
เมื่อปี พ.ศ. 2476 สถาปนิกซึ่งสำเร็จการศึกษาจากต่างประเทศจำนวนหนึ่งได้ร่วมปรึกษาหารือในการดำเนินการจัดตั้งสมาคม โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อช่วยส่งเสริมวิชาชีพสถาปัตยกรรมให้เจริญเป็นที่รู้จักแก่คนทั่วไปและเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ในระหว่างสมาชิกด้วยกัน ดังนั้น ในวันที่ 18 เมษายน 2477 จึงมีการประชุมของสมาคมเป็นครั้งแรก ที่ประชุมใหญ่ได้เลือกผู้ริเริ่ม 7 ท่านเป็นกรรมการอำนวยการ ดังนี้![](/wp-content/uploads/2017/04/saroj_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/samaichaleam_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/burakam_1-1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/waiyakorn_1-231x300.jpg)
![เหรัญยิก](/wp-content/uploads/2017/04/nats_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/siwawong_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/intaratap_1-231x300.jpg)
สมาคมสถาปนิกสยามในยุคแรก มีสมาชิกทั้งสิ้น 33 คน มีสำนักงานตั้งอยู่ที่กรมศิลปากร คณะกรรมการในยุคแรกได้ร่วมกันร่างข้อบังคับและระเบียบการของสมาคม จัดตั้งคณะกรรมการ เพื่อดำเนินงานประจำของสมาคม อาทิ ประเภทธนาการ ประเภทธุรการ กรรมการผังเมืองและผังประชาชาติ นอกจากนี้สมาคมได้ออกจดหมายเหตุสมาคม เพื่อเป็นการเผยแพร่ความรู้ด้านวิชาชีพสถาปัตยกรรม ตลอดจนเป็นสื่อกลางระหว่างสมาคมกับมวลสมาชิกอีกด้วย
ต่อมาในปี พ.ศ.2484 การดำเนินกิจการของสมาคม ต้องหยุดชะงักลงโดยปริยาย เนื่องจากประเทศไทยอยู่ในภาวะสงครามกรณีพิพาทอินโดจีน วิกฤตการณ์สงครามโลกครั้งที่ 2 และประกอบกับการสิ้นชีพพิตักษัยของ ม.จ.อิทธิเทพสรรค์ กฤดากร ซึ่งทรงเป็นผู้มีบทบาทสำคัญในการบริหารงานของสมาคม ด้วยเหตุนี้จึงมีผลให้สมาคมสถาปนิกสยามต้องหยุดกิจการชั่วระยะหนึ่ง
เมื่อสงครามโลกครั้งที่ 2 ยุติลงในปี พ.ศ. 2488 สถาปนิกกลุ่มหนึ่งประกอบด้วย
- นายธนู พงษ์ไพฑูรย์
- นายแสวง เศรษฐบุตร
- นายเฉลิม รัตนทัศนีย
รายนามนายกสมาคมฯ สถาปนิกสยามฯ ตั้งแต่การก่อตั้งสมาคมฯ 2477-2561
![](/wp-content/uploads/2017/04/saroj_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/samaichaleam_1-231x300.jpg)
![ม.ร.ว. แหลมฉาน หัสดินทร](/wp-content/uploads/2017/04/lamechan_2500-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/waiyakorn_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/no_pic_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/no_pic_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/nats_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/chen_2498-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/no_pic_1-231x300.jpg)
![พันตรีหลวงบุรกรรมโกวิท](/wp-content/uploads/2017/04/burakam_1-1-231x300.jpg)
![นายสนิท ฉิมโฉม](/wp-content/uploads/2017/04/sanit_2499-50-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/no_pic_1-231x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/prajob_1-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/nis_1-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/pichai_1-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/chamnien_1-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/pisit_1-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2017/04/thanis_1-1.jpg)
![](/wp-content/uploads/2020/09/Pichai-210x300.jpg)
![](/wp-content/uploads/2020/09/ajaphol-2-239x300.jpg)